Kinh nguyệt không đều: Biểu hiện và nguyên nhân do đâu?
Rối loạn kinh nguyệt là một vấn đề lớn đối với phụ nữ, không chỉ ảnh hưởng tới tâm lý và sức khỏe, mà còn liên quan trực tiếp tới khả năng sinh sản trong tương lai. Vậy kinh nguyệt không đều là gì? Hãy cùng Văn Phòng Tuyển Sinh Y Dược Hà Nội tìm hiểu vấn đề này nhé!
Chị em hiểu thế nào là kinh nguyệt không đều?
Mỗi tháng, chị em phụ nữ phải trải qua chu kỳ kinh nguyệt. Chu kỳ này có thể được gọi là “rụng dâu” hoặc “ngày đèn đỏ”. Đây là chu kỳ sinh lý trong cơ thể nữ giới, bắt đầu từ tuổi dậy thì và kết thúc ở thời kỳ mãn kinh.
Kinh nguyệt không đều là hiện tượng thường gặp. Kinh nguyệt được biểu hiện bằng sự chảy máu âm đạo theo một chu kỳ nhất định do hoạt động của buồng trứng. Chu kỳ kinh nguyệt bình thường kéo dài từ 28 đến 32 ngày, tính từ ngày đầu tiên của chu kỳ này đến ngày đầu tiên của chu kỳ kế tiếp. Ngày hành kinh thường kéo dài từ 3 đến 7 ngày.
Một chu kỳ kinh nguyệt vận hành theo cách trên được gọi là chu kỳ bình thường và ổn định. Ngược lại, kinh nguyệt không đều là hiện tượng mà kinh nguyệt “đến” và “hết” không theo quy luật trên. Hiện tượng này có thể biểu hiện qua chu kỳ ngắn hoặc dài hơn, lượng máu và màu sắc kinh nguyệt không đều.
Biểu hiện của kinh nguyệt không đều
Để hiểu rõ hơn về kinh nguyệt không đều, chị em có thể xem qua những biểu hiện điển hình sau:
- Chu kỳ kinh đến sớm hơn dự kiến: Kinh nguyệt không diễn ra đúng ngày và thay vào đó đến sớm hơn 3 ngày, 7 ngày hoặc đôi khi ngay cả 2 lần/tháng.
- Trễ kinh: Đây là mối quan ngại lớn nhất, ảnh hưởng nhiều tới tâm lý của phụ nữ. Trễ kinh 3 – 4 ngày là bình thường, nhưng nếu trễ kinh quá lâu và có quan hệ tình dục trước đó, có thể là dấu hiệu bạn mang bầu.
- Rong kinh: Chu kỳ kinh kéo dài hơn 10 ngày.
- Kinh thưa: Khoảng cách giữa các chu kỳ lớn hơn, có thể là 2, 3 hoặc 5 tháng.
- Vô kinh: Mất kinh trong vòng 6 tháng – 1 năm (không tính khi mang thai).
Đó là những biểu hiện của kinh nguyệt không đều. Nhưng tại sao chu kỳ kinh nguyệt lại không ổn định như vậy? Hãy cùng khám phá nguyên nhân gây ra tình trạng này.
Nguyên nhân kinh nguyệt không đều
Kinh nguyệt không đều gây phiền toái cho phụ nữ và ảnh hưởng xấu tới tâm lý và sức khỏe. Vì vậy, việc phát hiện và tìm ra nguyên nhân là điều quan trọng.
Dưới đây là một số nguyên nhân chính gây ra rối loạn kinh nguyệt:
1. Ảnh hưởng bởi nội tiết tố
Nội tiết tố estrogen và progesterone đóng vai trò quan trọng trong chu kỳ kinh nguyệt của phụ nữ. Mất cân bằng nội tiết tố có thể dẫn đến kinh nguyệt không đều, khi lượng hormone trong máu thay đổi. Hiện tượng này không chỉ ảnh hưởng tới sức khỏe và ngoại hình mà còn gây ra rối loạn kinh nguyệt.
2. Do quá trình dậy thì
Phụ nữ trong độ tuổi dậy thì thường gặp phải kinh nguyệt không đều. Lúc này, cơ thể vẫn đang trong giai đoạn chuyển đổi, hormone sinh dục chưa ổn định. Điều này dẫn đến rối loạn kinh nguyệt tuổi dậy thì, biểu hiện qua lượng máu kinh và số ngày hành kinh không đều.
3. Rối loạn kinh nguyệt tiền mãn kinh
Tiền mãn kinh là giai đoạn chuyển đổi mãn kinh ở phụ nữ, khi hoạt động của buồng trứng suy giảm và cơ thể tiết ra ít estrogen và progesterone hơn. Điều này gây ra kinh nguyệt không đều. Sau mãn kinh, phụ nữ sẽ không còn kinh nguyệt.
4. Phụ nữ sau sinh
Phụ nữ sau sinh thường gặp tình trạng kinh nguyệt không đều. Hormone prolactin đóng vai trò quan trọng trong việc sản xuất sữa mẹ, nhưng cũng ảnh hưởng đến quá trình rụng trứng. Trong một số trường hợp, chỉ khi ngừng cho con bú kinh nguyệt mới trở lại.
5. Tác dụng phụ của thuốc
Một số loại thuốc như thuốc tránh thai, thuốc chữa bệnh tuyến giáp, thuốc chống đông máu, thuốc hóa trị, thuốc chống trầm cảm có thể gây rối loạn kinh nguyệt và đau bụng.
6. Căng thẳng và mệt mỏi
Căng thẳng, mệt mỏi, áp lực làm tăng hormone căng thẳng cortisol, gây mất cân bằng trong sản xuất hormone estrogen và progesterone, dẫn đến kinh nguyệt không đều.
7. Thay đổi cân nặng
Thay đổi cân nặng cũng gây rối loạn kinh nguyệt. Tăng và giảm cân quá nhanh do chế độ ăn uống hoặc tập luyện không khoa học ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt.
8. Các bệnh phụ khoa
Kinh nguyệt không đều có thể là triệu chứng của một số bệnh phụ khoa như hội chứng đa nang buồng trứng, u xơ tử cung, lạc nội mạc tử cung và ung thư cổ tử cung.
Đó là những nguyên nhân gây ra kinh nguyệt không đều. Hy vọng với những thông tin này, chị em sẽ hiểu rõ hơn về vấn đề này và có thêm kiến thức bổ ích!